இந்தியாவில் அதிகரித்து வரும் வரதட்சணை மரணத்தைப் பற்றிய சிறு கட்டுரை

முன்னுரை:

வரதட்சணை என்றால் ஒரு மகளின் திருமணத்தில் பெற்றோர் சொத்தை மாற்றுவது ஆகும்.  வரதட்சணை என்பது மணமகளின் குடும்பத்தினரிடமிருந்து மணமகனின் குடும்பத்திற்கு பணம் அல்லது பரிசுகளை திருமணத்திற்குப் பிறகு செலுத்துவதாகும்.  அதில் பணம், நகைகள், மின் உபகரணங்கள், பாத்திரங்கள், கார் மற்றும் பிற வீட்டுப் பொருட்கள் ஆகியவை புதிதாக திருமணமான தம்பதியினரின் வாழ்க்கைப் பயணத்தைத் தொடங்க உதவும்.  இந்தியாவில், வரதட்சணை முறை மணமகளின் குடும்பத்திற்கு பெரும் நிதிச் சுமையை ஏற்படுத்துகிறது.  சட்டத்தை உருவாக்குபவர்கள், சட்டத்தின் ஓட்டைகளை சரிசெய்வதற்கான சட்டமன்ற நடவடிக்கைகளின் தீவிரத்தன்மை மற்றும் விளைவுகளை கவனத்தில் கொண்டு, சட்டத்தை பகுத்தறிவு செய்து மற்றும் பயனுள்ளதாக மாற்றுவதற்காக புதிய ஏற்பாடுகளைச் செய்தனர்.  வரதட்சணை சமூகச் தீமையைக் கையாள்வதற்கான முதல் தேசிய சட்டமான வரதட்சணை தடைச் சட்டம் 1961 இல் நிறைவேற்றப்பட்டது. இந்தச் சட்டத்தின் நோக்கம் வரதட்சணை கொடுப்பதையும் மற்றும் அதனை எடுத்துக்கொள்வதையும் தடை செய்வதாகும். வரதட்சணை தொடர்பான இறப்புகளின் விரைவான வீதம் மற்றும் வரதட்சணைச் சட்டத்தின் தோல்வி ஆகியவற்றின் விளைவாக, குற்றவியல் சட்டத் திருத்தச் சட்டங்கள், 1983 மற்றும் 1986 என சட்டக் குற்றவியல் சட்டத்தில் சில கணிசமான மற்றும் நடைமுறை மாற்றங்கள் ஏற்பட்டன. இந்திய தண்டனைச் சட்டத்தில், இரண்டு புதிய குற்றங்கள் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன. அவை  பிரிவு 304-பி மற்றும் 498-ஏ ஆகியன. பிரிவு 304-பி இன் கீழ் வரதட்சணை மரணம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, அதே சமயம் பிரிவு 498-ஏ ஒரு பெண்ணின் கணவர் அல்லது கணவரின் உறவினர் அவளை கொடுமைக்கு உட்படுத்துகிறார் என்பதாகும் மற்றும் பிரிவு 174 மற்றும் 176 முறையே போலீஸ் மற்றும் நீதி அரசர்கள் ஆகியோரால் இயற்கைக்கு மாறான மரணங்களுக்கான காரணங்கள் தொடர்பான விசாரணைகள் குறித்து ஆராய்கின்றன.

வரதட்சணை தடைச் சட்டம், 1961:

வரதட்சணை தொடர்பான முதல் தேசிய சட்டம், வரதட்சணை தடைச் சட்டம், 1961 ஆக இயற்றப்பட்டது. இந்தச் சட்டம் ஒரு குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலான தடுப்பு மற்றும் தண்டனை விதிகளை விதிக்கிறது, ஆனால் எதிர்பார்த்தபடி, நோக்கங்கள் அடையப்படவில்லை. 1961 ஆம் ஆண்டில் வரதட்சணை தடைச் சட்டம் “வரதட்சணை” என்ற வார்த்தையின் அர்த்தத்தை விரிவுபடுத்துவதற்கும், சட்டத்தின் பல்வேறு விதிமுறைகளை மீறியதற்காக தண்டனையை அதிகரிப்பதற்கும் இரண்டு முறை திருத்தப்பட்டது.

இந்தச் சட்டத்தின் பிரிவு 2 கூறுகிறது, எந்தவொரு சொத்து அல்லது மதிப்புமிக்க பாதுகாப்பும் ஒரு பக்கத்திலிருந்து இன்னொரு பக்கத்திற்கு கொடுக்கப்பட்டுதல் அல்லது எதிர்காலத்தில் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ திருமணத்திற்கு வழங்கப்படுவது வரதட்சணை ஆகும்.

வரதட்சணை மரணம்- ஐபிசி (பிரிவு 304-பி):

  • திருமணமான ஏழு வருடத்திற்குள் பெண்ணின் மரணம் ஏதேனும் உடல் காயத்தால் ஏற்படுகிறது அல்லது சாதாரண சூழ்நிலைகளில் இருப்பதை விட வேறு வழியில் நிகழ்கிறது, மேலும் அவர் இறப்பதற்கு முன்பே அவர் தனது கணவர் அல்லது அவரது உறவினரால் கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானார் என்று காட்டப்பட்டுள்ளது. 
  • கணவர், அல்லது வரதட்சணைக்கான எந்தவொரு கோரிக்கையுடனும், அத்தகைய மரணம் வரதட்சணை மரணம் என்று அழைக்கப்படும், மேலும் அத்தகைய கணவர் அல்லது உறவினர் அவரது மரணத்திற்கு காரணமாக இருந்ததாகக் கருதப்படுவார்கள்.
  • வரதட்சணை மரணத்தை எவர் செய்கிறாரோ அவர் ஏழு வருடங்களுக்கும் குறையாத  சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படுவார்.

முக்கிய கூறுகள்:

  • பெண்ணின் மரணம் தீக்காயங்கள் அல்லது உடல் காயம் அல்லது சாதாரண  சூழ்நிலைகளில் ஏற்பட வேண்டும்.
  • திருமணமான 7 வருடங்களுக்குள் மரணம் நிகழ்ந்திருக்க வேண்டும்.
  • அந்தப் பெண் தனது கணவர் அல்லது கணவரின் உறவினர்களால் கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தலுக்கு ஆளாயிருக்க வேண்டும்.
  • இத்தகைய கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தல்கள் வரதட்சணைக்கான எந்தவொரு கோரிக்கைகளை உள்ளடக்கி இருக்க வேண்டும்.
  • இத்தகைய கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தல் அவள் இறப்பதற்கு முன்பே உட்படுத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

மேற்கண்ட சூழ்நிலையில் ஏற்பட்ட பெண்களின் மரணம், கணவன் மற்றும் கணவரின் உறவினர் வரதட்சணை மரணத்தை ஏற்படுத்தியதாகக் கருதப்படுவார்கள் ஆனால், அவர்கள் அந்த குற்றத்தை செய்யவில்லை என்று நிரூபிக்கப்படாவிட்டால் குற்றங்களுக்கு பொறுப்பாவார்கள்.

வரதட்சணை மரணத்தின் தண்டனை:

ஐபிசியின் பிரிவு 304-பி (2) இன் கீழ் வரதட்சணை மரணத்தை எவர் செய்கிறாரோ அவர் 7 வருடங்களுக்கும் குறைவான சிறை தண்டனை இருக்கக்கூடாது என்ற விதிமுறைக்கு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படுவார்.  ஆனால் இது ஆயுள் தண்டனை வரை நீட்டிக்கப்படலாம்.

வரதட்சணை மரணம் மற்றும் இந்திய ஆதாரச் சட்டம், 1872:

இந்திய ஆதாரச் சட்டம், 1872, பிரிவு 113-பி : ஒரு நபர் ஒரு பெண்ணின் வரதட்சணை மரணத்தை செய்திருக்கிறாரா என்பது கேள்விக்குறியாக இருக்கும்போது, ​​அவர் இறப்பதற்கு முன்பே அத்தகைய பெண் அத்தகைய நபரால் கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானார் அல்லது வரதட்சணைக்கான எந்தவொரு கோரிக்கையும் செலுத்தி இருந்தால், அத்தகைய நபர் வரதட்சணை மரணத்தை ஏற்படுத்தியதாக நீதிமன்றம் கருதுகிறது.

இந்திய ஆதாரச் சட்டம், பிரிவு 113 பி கூறுகிறது, ஒரு பெண் இறப்பதற்கு முன்பு அத்தகைய பெண் கொடுமை அல்லது துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானால் அவர் 304 பி ஐபிசி பிரிவின் கீழ் தண்டிக்கப்படுவார்.

சத்யானந்தம் எதிர் பொது வழக்கறிஞர், உயர் நீதிமன்றம் ஏ.பி., 2004:

இந்த வழக்கில் நீதிமன்றம், வரதட்சணை மரணம் நிரூபிக்கப்படாத இடத்தில், வரதட்சணை கோரிக்கையில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் மேலும் தண்டிக்கப்படலாம் என்று கூறியது.

முடிவுரை:

வரதட்சணை மரணம் என்பது ஒரு சமூக சாபமாகும், இது இந்திய சமுதாயத்தில் எரியும் பிரச்சினையாகும். வரதட்சணை மரண குற்றவாளிகளுக்கு தண்டனையை அளிப்பதன் மூலம் பெண்கள் நல அமைப்புகள், காவல்துறை, அரசு ஊழியர்கள் மற்றும் நீதித்துறை, அவர்களை ஒழுங்கு செய்கிறது. கல்வி முறையின் மாற்றம் பெண்ணின் கல்வி நிலையை மேம்படுத்த வழிவகுத்தது மற்றும் வீட்டுக்கு வீடு வேலைவாய்ப்பு சேவைகள் வரதட்சணை இறப்புகளைக் குறைக்கிறது. பெண்களின் இயற்கைக்கு மாறான மரணங்கள் தொடர்பான சூழ்நிலையில் வரதட்சணை இறப்பு, துன்புறுத்தல் அல்லது கொடுமை ஆகியவற்றைக் கட்டுப்படுத்தும் வழக்குகள் அதிகமான பெண் காவல்துறையினரை சேர்க்க வேண்டும்.  முறையான விசாரணை மற்றும் நீதி, வரதச்சணையை குறைக்கும் மற்றும் உதவி ஆணையர் பதவிக்கு கீழே விசாரணை செய்ய கூடாது.  தற்கொலைக்குத் தூண்டுதல்க்குறிய தண்டனை ஏழு ஆண்டுகள் வரை உயர்த்தப்பட வேண்டும்.  மேற்கூறிய விஷயத்தில் ஒரு பகுத்தறிவு மற்றும் நடைமுறை அணுகுமுறை நிச்சயமாக  வரதட்சணை மரணத்தை குறைக்க உதவியாக இருக்கும்.


ABOUT THE AUTHOR

T. Archana

Screenshot_20200820-083218_WhatsApp

Archana is a final-year student from Saveetha School of Law, Chennai. She is a bilingual writer writing both in English as well as Tamil.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

Create a website or blog at WordPress.com

%d bloggers like this: